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Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ulianzishwa kwa Sheria ya Nishati Vijijini, Na 8 ya 

Mwaka 2005 na kuanza rasmi mwezi Oktoba 2007, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
iliyokuwa Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2003, Sheria ya Nishati Vijijini pia 

ilianzisha Bodi ya Nishati Vijijini na Mfuko wa Nishati Vijijini. 
 

Wakala wa Nishati Vijijii ni Taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Nishati, yenye jukumu la 

kuhamasisha na kuwezesha upatikanaji na matumizi ya nishati bora kwa lengo la 
kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi vijijini. Wakala wa Nishati Vijijini kupitia 
Wizara ya Nishati hufanya kazi kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, Wizara ya Ofisi 

ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wabia wa Maendeleo, Idara na Mashirika 
mbalimbali ya Serikali. 
 

Katika kuhakikisha nishati bora na salama maeneo ya vijijini, Wakala wa Nishati 
Vijijini, umeendelea kutekeleza majukumu yake ukijikita kwenye ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza umeme na mafanikio makubwa yameonekana. Wakala wa 
Nishati Vijijini pia unatekeleza miradi mbalimbali ya Nishati ya kupikia. Katika 
kuongeza upatikanaji wa nishati vijijini, Wakala wa Nishati Vijijini pia una wajibu wa 

kuhakikisha nishati ya mafuta na petroli inayopatikana vijijini ni safi na salama. 
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Serikali ya Tanzania imeanzisha mpango wa kuwezesha ujenzi wa vituo vipya vidogo 
vya gharama nafuu vya bidhaa za mafuta (petroli na dizeli) maeneo ya vijijini ili 

kuondosha njia zisizo salama za uhifadhi wa mafuta hayo kwenye mapipa ndani ya 
nyumba na madumu ya plastiki, kuuza kwa kutumia chupa za plastiki ambapo ni 
hatari kwa usalama kutokana na uwezekano wa kutokea kwa milipuko ya moto na 

uharibifu wa mazingira.  
 

Kwa kutambua hali hiyo na kwa kuzingatia moja ya malengo ya sera ya nishati ya 

mwaka 2015 ni kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa nishati na kwa bei nafuu 
katika maeneo yote ya nchi kwa njia iliyo salama. Wakala wa Nishati umetenga fedha 

za kutoa mikopo nafuu kuwezesha ujenzi wa vituo vidogo vidogo vya kuuzia bidhaa za 
mafuta (Petroli na Dizeli) vijijini. Mkopo huu utasaidia uwezeshaji wa ujenzi na 
uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu maeneo ya vijijini ili kuhakikisha 

upatikanaji wa nishati ya mafuta kwa gharama nafuu na kwa njia salama na isiyo na 
madhara kwa mazingira.  
 

Wakala unakaribisha waombaji wenye vigezo kuomba mkopo huu ili kuwezesha ujenzi 
na uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu maeneo ya vijijini. 

 
 
  



Fomu ya Maombi ya Mkopo wa Ujenzi wa Vituo Vidogo vya Mafuta Vijijini 

www.rea.go.tz PAGE 3 OF 8 

 

KIPENGELE NA. 1:  TAARIFA NA VIGEZO VYA MWOMBAJI (MWENDELEZAJI) 
 

1.1 Jina la Mwombaji  

1.2 

Aina ya Mwombaji (Mtu 

Binafsi, kampuni au 
Kikundi) 

 

1.3 Anuani ya Mwombaji  

1.4 Barua pepe ya Mwombaji  

1.5 
Namba ya Simu ya 

Mwombaji 
 

1.6 
Namba ya Mlipa Kodi 
(TIN) ya Mwombaji 

 

1.7 

Jina la 

Mwakilishi/Mdhamini 
wa Mwombaji 

Jina: 

 

Cheo: 

 

1.8 
Anuani ya 
Mwakilishi/Mdhamini 
wa Mwombaji 

 

1.9 
Barua pepe  ya 

Mwakilishi/Mdhamini 
 

2.0 
Namba ya Simu ya 

Mwakilishi/Mdhamini 
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KIPENGELE Na. 2:  MAELEZO YA ENEO/MAHALI LA MRADI   

2.1 Jina la Kituo  

2.2 Eneo Mradi ulipo 
Mkoa: 
 

Wilaya: 
 

Kata: 
 

 

Kijiji: 
 

 

Kitongoji: 
 

 

2.3 
Je, Kijiji kina kituo 
cha mafuta? 

 

2.4 

Umbali wa kijiji 
kutoka kituo cha 

mafuta kilichopo 
karibu 

 

2.5 

Umbali wa kijiji 

kutoka katika 
barabara ya Tanroad 

 

2.6 
Namna ya kufika 
katika eneo la 

Biashara 

 

2.7 
Ukubwa wa Eneo la 
Biashara (Mita za 

Mraba) 

 

2.8 

Umbali wa eneo la 

biashara kutoka 
maeneo ya huduma 

za jamii 

 

2.9 

Uko tayari kulipa 
bima ya majanga ya 

moto endapo 
maombi yako 

yatakubalika? 

 

 

KIPENGELE Na. 3:  MAELEZO YA UJENZI 
Ambatisha Mchoro (Site Layout) ulio na vipimo unaoonyesha mpangilio wa vifaa na 
majengo vitakavyokuwa katika eneo la biashara ukizingatia matakwa ya Mwongozo wa 

mradi.  
  
KIPENGELE Na. 4:  MAELEZO YA VIGEZO VYA BIASHARA. 

Ili Kukidhi kigezo hiki, ambatisha taarifa zifuatazo; 
 

a) Barua ya mwombaji inayoainisha kiasi cha mkopo, lengo la mkopo, chanzo cha 
fedha za marejesho na mpango wa marejesho na dhamana ya mkopo; 
  

b) Kwa mfanya biashara wa mafuta, kumbukumbu za mauzo ya mafuta kwa muda 
wa miaka 2 iliyopita (2022 na 2023); 
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c) Asiye na uzoefu wa biashara ya mafuta, kumbukumbu ya uzoefu kwenye 
biashara nyingine yeyote anayoifanya; 

 
d) Kama kikundi ambacho kinaomba mkopo, barua kutoka mamlaka zinazoonyesha 

madeni na uwezo wao wa kukopa kutoka serikali ya kijiji na mamlaka 

zinazowasajili; 
 

e) Barua inayothibitisha mauziano na msambazaji wa mafuta mwenye leseni ya 
EWURA aliyekaribu kwa ajili ya kununua mafuta. 
 

KIPENGELE Na. 5:  VIGEZO VYA MKOPO 

5.1 
Jina la Eneo la 
Mradi 

 

5.2 
Tarehe ya kuanza 
ujenzi  
 

 

5.3 
Tarehe ya 

kukamilisha ujenzi 

 

5.4 

Aina ya Huduma 
(Petroli au Diseli au 
vyote) 

 

 

5.5 Gharama ya mradi  

5.6 Kiasi cha Mkopo  

5.7 Tarehe kukopa  

5.8 
Muda wa Mkopo 

 
 

5.9 
Tarehe ya kuanza 
Biashara  
 

 

5.10 
Kiasi cha mauzo 
(lita) kwa Mwezi 

 

 

5.11 
Gharama za 
Uendeshaji 

 

5.12 
Tarehe ya 
marejesho ya 

kwanza ya mkopo 

 

 
Dhamana ya mradi  
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5.13 

Eleza umuhimu wa 
kuwepo kwa uhitaji 

wa huduma ya 
kituo cha mafuta 

ndani ya eneo hilo 

 

5.14 

Ainisha taarifa za 

kibiashara (idadi ya 
vyombo 
vinavyotumia 

mafuta katika eneo 
husika, bei za sasa 
za mafuta (petrol na 

dizeli) katika eneo 
husika) 

 

 
 

KIPENGELE Na. 6:  VIGEZO VYA KITUO CHA KUUZIA BIDHAA ZA MAFUTA 

NA KIPENGELE MAELEZO MAFUPI   YA KAZI IDADI GHARAMA 

1 Jengo la Ofisi 

Mita za mraba 16 (4mx4m); Bati 

geji 28; tofali za kuchoma au 
sementi; vyoo viwili (2), sakafu ya 
sementi, Milango,  Madirisha na 

rangi. 

1 

 

2.  
Paa la kituo cha 
mafuta (canopy)  

 Mita za mraba 21 (7mx 3m), 

Bati la geji 28;  paa la chuma 
lililosimikwa kwenye kitako 

cha zege;  

 Kitako  kijengwe kwa  sementi  

na kiwe na  eneo la  mita 4.5 
sqm ( 3 x 1.5) na kimo  cha mita 
0.15 

1 

 

3. 
Matenki ya 
kuhifadhi 
mafuta 

Tenki moja (1) la kuhifadhia 
mafuta. Kama utauza aina zaidi 

ya moja ya mafuta, matenki 
yaongezeke sawia. Tenki liwe na 

ujazo wa angalau lita 4,500 au 
5,000; Tenki lijengwe kwa 
kutumia Chuma cha carbon 

(carbon steel) ; Tenki lipakwe 
kemikali ya kuzuia kutu, Tenki 
lijengwe chini ya ardhi na 

kusakafiwa juu kwa zege lenye 
unene wa inchi sita (6). Eneo la 

kushushia mafuta liwe na 
ukubwa wa mita za mraba 16;   

1 au 2 

 

4 
Mfumo wa 
kutenganisha 

Mfumo wa kutenganisha maji na 
mafuta uwe na chemba tatu 

1 
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NA KIPENGELE MAELEZO MAFUPI   YA KAZI IDADI GHARAMA 

mafuta na maji 

(Oil/Water 
Separater)  

kama ilivyoanishwa kwenye 

kiambatisho Na. 4 katika 
Mwongozo  

5 
Pampu ya 
mafuta 

Pampu ya mafuta ya kawaida 
yenye mikono miwili (2);   

1 
 

6 
Vifaa vya 
zimamoto na 

maji safi  

Kituo kiwe na Miundombinu ya 

maji safi na zimamoto kama 
iliyoanishwa katika mchoro 

kiambatisho Na. 2 katika 
Mwongozo 

 
Seti moja  

 

7 

Vifaa vya 

umeme kwenye 
kituo 

Jengo pamoja na kituo 
kitandazwe mifumo ya umeme 
kulingana na viwango vya 

TANESCO   

Seti moja  

 

8 
Vifaa vya usafi 
wa kituo  

Kituo kiwekwe Miundombinu ya 

usafi wa mazingira (WC and 
Septic Tank System) 

Seti moja 

 

9 
Vifaa vya 
uondoaji maji 
ya mvua  

Kituo kiwekewe Miundombinu ya 
uondoaji maji ya mvua (Storm 
Water Drainage System) 

Seti moja  
 

JUMLA  

 
KIPENGELE Na. 7:  VIAMBATISHO  
Nyaraka zote zilizoelezwa katika Mwongozo ndani ya vigezo vya Mwombaji 

(Mwendelezaji), vigezo stahili vya Eneo/Mahali, vigezo vya ujenzi, vigezo vya kifedha na 
uzoefu wa biashara kwa Mwombaji, zinapaswa kuwasilishwa pamoja na fomu hii ya 

maombi iliyojazwa kwa ukamilifu unaohitajika. 
 
KIPENGELE 8:  MAELEKEZO, MAWASILIANO & UWASILISHAJI WA MAOMBI 

Maelekezo na taarifa zaidi zinapatikana katika Mwongozo kupitia tovuti ya Wakala wa 

Nishati Vijijini ambayo ni www.rea.go.tz  

 
Maombi yaliyokamilika pamoja na viambatisho vyake vitawasilishwa kupitia njia 

zifuatazo: 
 

a) Njia ya Posta au kuleta ofisini; tumia anuani ifuatayo: 
Mkurugenzi Mkuu, 
Wakala wa Nishati Vijijini  

Jengo la Wakala wa Nishati Vijijini (REA),  
Barabara ya Medeli, 
S. L. P. 2153, 

DODOMA, TANZANIA. 
 

MUHIMU:  
Juu ya bahasha baada ya anuani ya Wakala iandikwe ‘Maombi ya Mkopo kwa  
Ajili ya Ujenzi wa Vituo vya Mafuta Vijijini’  

http://www.rea.go.tz/
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b) Njia ya Mtandao, tumia barua pepe; vituovyamafuta@rea.go.tz 

 
 
Kwa ufafanuzi zaidi wasiliana na wafuatao: 

 
Jina:     Mha. Kelvin Tarimo 

Namba ya Simu:   0713 230358 
 
Jina:      Mha. Ramadhani Mganga  

Namba ya Simu:    0754 909237 
 
 

mailto:vituovyamafuta@rea.go.tz

